ગાંધીજીની 150મી જન્મજયંતિ: કેવી રીતે ગાંધીજી કહેવાયા ‘રાષ્ટ્રપિતા’ ?

સમગ્ર દુનિયાને સત્ય અને અહિંસાનો પાઠ શીખવનાર મહાત્મા ગાંધી અમર થઇ ગયા છે. આજે તેમની 150મી જન્મ જયંતિ પર તેમને યાદ કરીને દેશવાસીઓને ગર્વ જરૂર થશે. આજે દેશમાં તેમનો જન્મ દિવસ રાષ્ટ્રીય તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે ત્યારે વિશ્વમાં તેને ‘આંતરરાષ્ટ્રીય અહિંસા દિવસ’ તરીકે ઉજવવામાં આવી રહ્યો છે.

ભલે આપણે તેમને ‘રાષ્ટ્રપિતા’ કહેતાં હોઇએ પણ ભારત સરકાર તેમને રાષ્ટ્રપિતા નથી માનતી. કેન્દ્ર સરકાર તરફથી જ સૂચના અધિકાર (RTI) હેઠળ આ માહિતી આપવામાં આવી છે.

Untitled-3

દેશની આઝાદીના 70 વર્ષથી પણ વધુ થયા છે ત્યારે ગાંધીજીને રાષ્ટ્રપિતા કહેવા માટે 2012માં હરિયાણાના મેવાત નિવાસી રાજુદ્દીન જંગે એક RTI કરી હતી, જેમાં તેમણે પૂછ્યું કે, દેશ વિદેશમાં તેમને કયા નામથી ઓળખવામાં આવે છે?

Read: ગાંધીજીની 150મી જન્મજયંતિ: શું રહસ્ય છે ગાંધીજીના ચલણી નોટો પર રહેવા પાછળનું?

આ RTIને PMO તરફથી ‘સાંસ્કૃતિક મંત્રાલય’ને મોકલવામાં આવી હતી. જ્યાંથી જવાબ આપવામાં આવ્યો કે, મંત્રાલયના દસ્તાવેજોમાં તપાસ કરતાં જાણવા મળ્યું કે મહાત્મા ગાંધીને રાષ્ટ્રપિતાની ઉપાધિ આપવામાં આવી નથી. તેમજ તેના અંગે કોઇ જ પુરવા પણ મળ્યા નથી. એટલું જ નહીં સરકારી રેકોર્ડમાં તેમનું નામ મોહનાદાસ કરમચંદ ગાંધી જ છે.

national-congress_39790382-f760-11e6-aa44-d0b605bc50f5

વાસ્તવમાં ગાંધીજીને ‘રાષ્ટ્રપિતા’નું નામ સુભાષ ચંદ્ર બોઝ દ્વારા આપવામાં આવ્યું હતું, તેમણે પોતાના રેડિયો પરથી સંબોધન દરમિયાન ગાંધીજી માટે ‘રાષ્ટ્રપિતા’ શબ્દનો ઉપયોગ કર્યો હતો. 4 જૂન 1944માં સિંગાપોરથી રેડિયો પર પોતાનો સંદેશ આપતાં ગાંધીજીને ‘દેશના પિતા’ કહ્યાં હતા, જે પછી 6 જુલાઇ, 1944માં અન્ય એક રેડિયો પ્રસારણમાં ગાંધીજીને ‘રાષ્ટ્રપિતા’ સંબોધન કર્યું હતું. જે પછી 28 એપ્રિલ, 1947માં સરોજીની નાયડુ દ્વારા પણ ગાંધીજીને રાષ્ટ્રપિતા તરીકે સંબોધવામાં આવ્યા હતા.

Read: જાણો શું છે ગાંધીજી અને સ્ટીવ જૉબ્સ વચ્ચે કનેક્શન ?, ગાંધીજીના જીવનની અન્ય રોચક વાતો માત્ર એક ક્લિક પર

Advertisements

Posted on October 2, 2018, in National, News & Media and tagged , , , , , . Bookmark the permalink. Leave a comment.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: