ગાંધીજીની 150મી જન્મજયંતિ: શું રહસ્ય છે ગાંધીજીના ચલણી નોટો પર રહેવા પાછળનું?

150મી જન્મજયંતિ પર ગાંધીજી અંગે ઘણી વાતો કરવામાં આવી રહી છે. જો કે તમે ઘણી વાતો જાણતાં હશો પરંતુ ક્યારેય તમને વિચાર આવ્યો કે દરરોજ ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી ભારતીય ચલણી નોટો પર મહાત્મા ગાંધીનો ફોટો કેમ છાપવામાં આવ્યો છે? અને ગાંધીજીનો આ ફોટો ક્યાંથી લેવામાં આવ્યો હશે.? ચાલો આજે ગાંધીજીના ફોટો અંગે રસપ્રદ વાત તમને કહીએ…

તમને જાણીને નવાઇ લાગશે કે 1996માં ગાંધીજીના ફોટોવાળી નોટ ચલણમાં આવી હતી. જે પછી 5, 10, 20, 50, 100, 200, 500 અને 2000ની જે પણ નોટ છાપવામાં આવી તેના પર અશોકસ્તંભના સ્થાને રાષ્ટ્રપિતા મહાત્મા ગાંધીનો ફોટો અને અશોકસ્તંભનો ફોટો નોટની ડાબી બાજુ નીચેની તરફ પ્રિન્ટ કરવામાં આવે છે.1996ની પહેલાં 1987માં મહાત્મા ગાંધીનો ફોટો વોટર માર્ક તરીકે ઉપયોગમાં લેવામાં આવતો હતો. જે પણ નોટની ડાબી બાજુ જ હતો. પરંતુ પછી નોટમાં ગાંધીજીનો ફોટો છાપવામાં આવી રહ્યો છે.

s-l300

RTIમાં એક ખુલ્લાસો થયો કે, 1993માં RBIને નોટની જમણી તરફ મહાત્મા ગાંધીનો ફોટો છાપવાની ભલામણ કેન્દ્ર સરકારે કરી હતી. જો કે ગાંધીના ફોટો અંગે ઘણી વખત ચર્ચા થતી રહી છે કે, તેમના સ્થાન પર અન્ય કોઇ સ્વતંત્રતા સેનાનીઓના ફોટો છાપવા અંગે પણ સૂચનો આપવામાં આવતાં રહ્યા છે.

Read: જાણો શું છે ગાંધીજી અને સ્ટીવ જૉબ્સ વચ્ચે કનેક્શન ?, ગાંધીજીના જીવનની અન્ય રોચક વાતો માત્ર એક ક્લિક પર

જો કે ગાંધીજીને વિવિધતામાં એકતાનું પ્રતિક અને તેમને રાષ્ટ્રીય પ્રતિક સ્વરૂપે માનવામાં આવે છે. તેમજ તેમને દેશના ‘રાષ્ટ્રપિતા’ની ઉપાધિ મળી છે જેથી તેમના નામ પર નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. જ્યારે અન્ય સેનાનીઓના નામ પર ક્ષેત્રીય વિવાદ થઇ શકે છે. પરંતુ તેના પર કોઇ યોગ્ય માહિતી આપવામાં આવી નથી.

1531916530-100_Rupee_new_note

આ તરફ હાલમાં નાણામંત્રી અરૂણ જેટલીએ લોકસભામાં જવાબ આપતાં કહ્યું કે, રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાની પેનલે ગાંધીજીના સ્થાન પર અન્ય રાષ્ટ્રીય નેતાનો ફોટો ન છાપવાનો નિર્ણય કર્યો છે. કારણ કે, મહાત્મા ગાંધીથી વધુ કોઇ પણ વ્યક્તિ દેશનું પ્રતિનિધિત્વ કરી શકે નહીં.

હવે તમને થશે કે ગાંધીજીના આ ફોટો પાછળ શું રહસ્ય છે? આ ફોટો 1946માં પાડવામાં આવ્યો હતો અને તે ઓરિજિનલ છે. આ ફોટો ત્યારનો છે જ્યારે ગાંધીજી લાર્ડ ફ્રેડરિક પેથિક લોરેન્સ વિક્ટ્રી હાઉસમાં આવ્યા હતા.

gandhi_08-555_100117115338

Advertisements

Posted on October 2, 2018, in National, News & Media and tagged , , , , , . Bookmark the permalink. Leave a comment.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: